เข้าระบบ

ผู้เข้าชมเว็บในขณะนี้

มี 87 บุคคลทั่วไป ออนไลน์
mod_vvisit_countermod_vvisit_countermod_vvisit_countermod_vvisit_countermod_vvisit_countermod_vvisit_countermod_vvisit_counter
mod_vvisit_counterวันนี้6684
mod_vvisit_counterเมื่อวาน1662
mod_vvisit_counterสัปดาห์นี้18626
mod_vvisit_counterสัปดาห์ที่แล้ว22153
mod_vvisit_counterเดือนนี้58646
mod_vvisit_counterเดือนที่แล้ว57443
mod_vvisit_counterทั้งหมด1627690

สถิติ ณ วันที่: ๒๓ พ.ย. ๒๕๕๗

แนะนำพัฒนาเว็บขลุ่ย

ท่านต้องการสิ่งใดมากที่สุดจากการเข้าเยี่ยมชมเว็บไชต์ขลุ่ยไทย?
หน้าแรก เว็บบอร์ด
เรื่องโน้ต สยามเมืองยิ้ม
ขอเชิญผู้ชมเว็บทุกท่าน แลกเปลี่ยนเรียนรู้และร่วมกันอนุรักษ์ขลุ่ยไทย...................
  • หน้าที่:
  • 1

เรื่องโน้ต สยามเมืองยิ้ม
Facebook Twitter Delicious Digg FriendFeed Linkedin Reddit Stumbleupon MySpace Technorati Blogger Wordpress

เรื่องโน้ต สยามเมืองยิ้ม 2 ปี, 1 เดือน ที่ผ่านมา #227

• พี่นุ
  • Fresh Boarder
  • จำนวนโพส: 12
  • พลังน้ำใจ: 0
โน้ตที่ลงเว็บนี้ ผมเป็นคนเขียนเอง และ เคยลงใน นุ่มละมุล ในชื่อ พัชรี แฟนคลับ ไม่หวงครับ แต่ผู้เอามาลงก๊อปรายละเอียดมาไม่ครบ เลยมาเพิ่มเติมให้
เพลงนี้ผมเอาจากโน้ตไวโอลิน คีย์ จี มา ซึ่งเสียงสูงทะลวงหูมาก เลยแปลงลงคีย์ ซี แต่ติดเสียง โลว์เอ เลยต้องเขียนโน้ตแบบหลบเสียง ฉะนั้นมันจะเพี้ยนหน่อยๆ ไม่ใช่คีย์ บีแฟลต ตามที่กระทู้ลงไว้ครับ แต่ก็ใช้บีแฟลตได้ แค่ตีมึนอ่านโน้ตแบบไทยครับ อย่าเทียบตารางนิ้วแบบสากล เข้ามาคุยกันได้ ณ เฟสบุ๊ค ภาณุ ทองคงครับ

ตอบกลับ: เรื่องโน้ต สยามเมืองยิ้ม 2 ปี, 1 เดือน ที่ผ่านมา #228

• admin
  • Administrator
  • จำนวนโพส: 18
  • พลังน้ำใจ: 1
ขอบคุณครับ...สำหรับคำชี้แนะ

โน้ตบนเว็บนี้ส่วนใหญ่ผมแกะเองครับ........ผมไม่มีความรู้ด้านดนตรีหรอกครับ......แค่อยากมีโน้ตเริ่มต้นให้ทุกคนได้ฝึกเป่ากัน....การแกะก็จะแกะตาม Midi ของคาราโอเกะ บางเพลงก็ใช้กีต้าร์ บางเพลงก็ใช้คีย์บอร์ด บางเพลงก็จะฟังและแกะโน้ตเอง...ทุกเพลงจะลองเป่าจนถูกต้องหรือใกล้เคียงเพลงต้นฉบับก่อน จึงนำขึ้นเว็บเพื่อฝึกเป่ากัน...ผมไม่รู้ว่าถูกหรือผิด ขอให้เป่าเป็นเพลงก็พอแล้ว...เป็นโน้ตเริ่มต้น...ให้ทุกคนฝึกเป่า...แล้วปรับปรุงโน้ตให้ถูกต้อง...ตามสไตล์ตนเอง.......โดยโน้ตที่ผมแกะจะเน้นการฝึกเป่าเข้ากับคาราโอเกะเพื่อฝึกจังหวะไปด้วย.....

แต่ผมจะทดสอบความถูกต้องและปรับปรุงอีกครั้งตอนเป่าเป็นตัวอย่างครับ...แต่เป่าแค่ทดสอบและเป็นแนวทางเท่านั้นอาจจะไม่ไพเราะทุกเพลง

...โน้ตทุกเพลงที่ผมแกะ ไม่ 100 % ครับ เป็นโน้ตเริ่มต้นสำหรับฝึกเป่าเท่านั้น...สามารถนำไปปรับปรุงแก้ไขเปลี่ยนแปลงได้.....

ส่วนใหญ่ไม่ได้ดูโน้ตท่านอื่นหรอกครับ...เพราะดูแล้วผมจะไปไม่ถูกทาง..หรือไม่ใช่สไตล์เราครับ....โน้ตบางเพลงจะเหมือนท่านอื่นบ้าง...อาจเป็นการบังเอิญมากกว่า..หรือเป็นไปตามทฤษฎีทางดนตรีมากกว่า..แต่มีหนึ่งเพลงที่ผมขออนุญาติคัดลอกมาเลยคือโน้ตเพลง เมดอินไทยแลนด์ เขาทำไว้ดีจริงๆครับ..และเพลงไทยเดิมผมไม่ถนัดจะดูตัวอย่างจากเว็บจากเว็บอื่นและครูนพจากจังกวัดสุรินทร์ช่วยชี้แนะให้ครับ..เว็บนี้เป็นเว็บสาธารณะ...ไม่ได้มุ่งผลประโยชน์ทางการค้า....และไม่ต้องการละเมิดลิขสิทธิ์หรือสร้างความเสียหายแก่ผู้มีอาชีพด้านดนตรีครับ..แต่ถ้าผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ.....

ขอบคุณมากครับสำหรับคำชี้แนะ....ดีครับ...โน้ตผิดถูกอย่างไรเสนอแนะกันได้เลยครับ...อยากให้ทุกคนมีโน้ตที่ถูกต้องไว้ฝึกเป่ากัน........

และคิดว่าโน้ตน่าจะเพียงพอสำหรับฝึกเป่ากันแล้ว.....จะหยุดโน้ตเพลงตัวอย่างสำหรับฝึกเป่าเพียงเท่านี้...จะปรับปรุงเนื้อหาด้านทำขลุ่ยต่อไป.....ถ้าท่านใดมีโน้ตเพิ่มเติม...หรือให้ข้อเสนอแนะเกี่ยวกับโน้ตที่ทำไว้....โพสไว้ที่เว็บบอร์ดเลยครับ

ขอบคุณมากครับที่ให้ข้อเสนอแนะ
แก้ไขล่าสุด: 2 ปี, 1 เดือน ที่ผ่านมา โดย admin.

ตอบกลับ: เรื่องโน้ต สยามเมืองยิ้ม 2 ปี, 1 เดือน ที่ผ่านมา #232

• พี่นุ
ครับ แต่มันเหมือนมากจริงๆทุกตัวโน้ต ก็เลยสงสัยว่าน่าจะใช่ อาจจะมีสมาชิกไปพบเลยนำมาลงให้ก็ได้ เลยตามมาเพิ่มเติมให้ครับ รบกวนไปเก็บจากเว็บนุ่มละมุลมาด้วยได้มั้ยครับ ผมเอาโน้ตเก่าๆลงไว้อยู่หลายอันเลย ชื่อ พัชรีแฟนคลับ ได้เป็นสื่อกลางอีกแห่งหนึ่งสำหรับคนเล่นขลุ่ย แกะจากสากลโดยตรงครับ ค่อนข้างมาตรฐาน เล่นได้กับเครื่องสากลได้ไม่ยากเย็น ส่วนโน้ตใหม่ๆเดี๋ยวผมจะทยอยพิมพ์มาลงเพิ่มให้อีก รบกวนด้วยนะครับ ^^

ตอบกลับ: เรื่องโน้ต สยามเมืองยิ้ม 2 ปี, 1 เดือน ที่ผ่านมา #233

• พี่นุ
อ่ะ ขี้เกียจโพสใหม่ ฝากตรงนี้เลยนะครับ มนต์รักแม่กลอง อันนี้ดิบมากๆ รบกวนไปใส่เนื้อแล้วลงให้สมาชิกทีนะครับ ลงในนามเว็บก็ได้ พอดีผมไม่ค่อยรู้เนื้อเพลงนี้ บวกยังไม่มีเวลาพอจะทำให้ดูดีด้วย คีย์จี ครับ เขียนมาตามโน้ตสากลเลยแบ่งห้องมาตามโน้ตดั้งเดิม กันการสับสนของผมเองตอนแปลงจาก ซี มาลง จี เพื่อหนีเสียง ทีสูง แต่ดันติด โลว์บีแทน ลองคร่าวๆแล้ว พอมั่วๆใช้ โดต่ำ แทนได้ครับ
ทฺ ร่ ม ซ ฟ# ม ร |
ซ ร ม ท ร่ ท | ล ฟ# ม ฟ# ม ร | ท | ม ท ล ท ซ ฟ# | ม ท ร่ ท ล ซ

ล ท ร่ ท ล ท ล ซ | ฟ# | ร่ ทฺ ร ม ฟ# ม ร | ซ ร ม ท ร่ | ล ฟ# ม ฟ# ม ร | ท

ม ท ล ท ม ฟ# | ม ท ร่ ท ล ซ | ล ฟ# ม่ ร่ ท ร่ ท ม | ซ ม | ล ม่ ด่# ร่

ม่ ฟ# ม่ ร่ ท ท | ท ม ฟ# ซ^ซ ม | ท ท ม ท | ล ท ม ท ล ท ซ ฟ# | ม ทฺ ร ม ซ ม

ซ ซ ม ซ ล ท ร่ ท | ร่ | ทฺ ร ม ซ ฟ# ม ร | ซ ฟ# ม ท ร่ ท | ล ฟ# ม ฟ# ม ร ซ

ม ท ม ท ซ ฟ# | ม ท ร่ ท ล ซ | ล ฟ# ม่ ร่ ท ร่ ท ม | ซ

ตอบกลับ: เรื่องโน้ต สยามเมืองยิ้ม 2 ปี, 1 เดือน ที่ผ่านมา #234

• พี่นุ
เดี๋ยวมาเรื่อยๆครับ ยังไม่มีเวลา
แก้ไขล่าสุด: 2 ปี, 1 เดือน ที่ผ่านมา โดย พี่นุ.

ตอบกลับ: เรื่องโน้ต สยามเมืองยิ้ม 2 ปี, 1 เดือน ที่ผ่านมา #235

• พี่นุ
ฝากอีกอัน ไม่ใช่แฟนทำแทนไม่ได้ ดั้งเดิมเป็น คีย์บอร์ด โน้ตคีย์ เอ เสียงมันสูงเกินผมยัดลงซีซะ ติดโลว์เอ แต่พอมั่วไปได้อยู่ครับ ถ้ามีขลุ่ยคีย์เออยู่ก็แปลงกลับได้เลยครับ โน้ตเพลงนี้มีหลักฐานและพยานในการทำพอสมควร เพราะถูกขอมาโดย แฟนคลับของ ตั๊กแตน ชลดา โดยตรงครับ

ก็อยากดูแล ให้มากกว่านี้เหลือเกิน แต่กลัวจะเพลิน จนเผลอทำเกินหน้าที่
ซมซซ ด่ทลทลซ มซมล ลทลซลม

ก็ถูกให้เป็นแค่คนรู้จัก เลื่อนเป็นคนรักไม่ได้สักที จึงทำเท่าสิทธิ์ที่มี ยามเห็นเธอเป็นทุกข์ใจ
รดรมลซลม มซมลด่ทซล รรมลฺดร ลทลซลม

ห่วงอยู่ไกลๆเจอหน้ายิ้มให้ด้วยสายตา คอยเป็นธุระในเรื่องที่พอช่วยได้
มมซซลทด่ทลทซ ซซมลลทลซลม

ขอโทษบางคราวที่ต้องเหินห่าง และมีบางครั้งที่เคยขัดใจ
บางอย่างที่ขอมากไป เจ้าที่หัวใจเขาหวงแหน
มดรมมซลม มซลทด่ทซล ซมมซลร มซด่ทลซล

คนที่ไม่ใช่แฟน ทำแทนทุกเรื่องไม่ได้ เหนื่อยก็รู้ เหงาก็เข้าใจ แต่มิอาจให้ยืมอ้อมแขน
ด่ร่ด่ทล ด่ด่ทลซม มซล ลซมร ดรดมซลม

คนที่ไม่ใช่แฟน ทำแทนทุกเรื่องไม่ได้
ด่ร่ดทล ด่ด่ทลซม

หน้าที่ตามฐานะใจ ห้ามเดินก้าวล้ำเส้นแดน ภาระในเขตอ้อมแขน ไม่ใช่แฟนทำแทนไม่ได้
ลลมฟมร ดรซลซม ลทลมลท ซมรซมรด

ยอมอยู่ข้างใจ แต่ไม่ขอเป็นสำรอง ขออย่าได้มอง ความซื่อแล้วแปลว่าง่าย
ซมลซ ลทด่ทลซ ลมซล ลทลซลม

เมื่อเราเจอกันข้างพรหมลิขิต ก็อย่าใกล้ชิดมากเกินห้ามใจ ต้องเจียมตัวว่าเราคือใคร แค่แอบรู้ใจ ไม่ใช่แฟน
รดรมลซลม ซมซลด่ทซล มซซลซมร ดลฺมร ดลฺด

ตอบกลับ: เรื่องโน้ต สยามเมืองยิ้ม 2 ปี, 1 เดือน ที่ผ่านมา #236

• admin
ขอบคุณมากจริงๆ.................
ปล่อยให้ผมทรมานตนเองอยู่ได้.5555..เขียนเว็บก็ยาก..ต้องมาแกะโน้ตที่ไม่ถนัดอีก.....
อยากให้ผู้มีความรู้ด้านโน้ตมาแลกเปลี่ยนแบ่งปันโน้ตกันบ้าง................................

ผมไม่ถนัดด้านโน้ตหรอกครับ...แต่ด้านคอมฯ พอไปได้.....
การแกะโน้ตของผมใช้ โปรแกรม MidiSheetMusic-2.1 ถอดโน้ตจาก Midi คาราโอเกะ แล้วปรับปรุงโน้ตให้เข้ากับขลุ่ย โน้ตจึงไปเหมือนกับบางท่านที่ท่าที่ทำไว้....แต่เพลงที่ไม่ถนัดหรือร้องไม่ได้ก็มีโอกาศผิดเหมือนกัน เช่น เพลง สยามเมืองยิ้มนี่แหละ
แก้ไขล่าสุด: 2 ปี, 1 เดือน ที่ผ่านมา โดย admin.

ตอบกลับ: เรื่องโน้ต สยามเมืองยิ้ม 2 ปี, 1 เดือน ที่ผ่านมา #237

• admin
ถ้าสอนเรื่องโน้ตด้วยก็ดีครับ..............

ลงโน้ตบนเว็บบอร์ดไปก่อนนะครับ...........อยากให้มีการสื่อสารสองทาง...ระหว่างผู้ทำโน้ต..กับผู้ใช้โน้ต...แล้วจะจัดหมวดหมู่กระทู้ให้ครับ................

ด้านหน้าที่เมนูฝึกเป่าขลุ่ยจะปรับปรุงเป็นระยะครับ...เพราะมันปรับปรุงยาก...พยายามเน้นความสวยงามไว้ก่อนเพื่อจูงใจให้สมาชิกอยากเป่า..เพียรพยายามเป่าให้สำเร็จ

เว็บนุ่มละมุลผมก็เริ่มจากที่นั่นครับ...เหมาะสำหรับทุกคนและผู้เริ่มฝึกเป็นเว็บที่ดีมากครับ...แต่ที่ทำเว็บนี้ต้องการลงลึกเรื่องการทำขลุ่ยครับ............น่าจะช่วยส่งเสริมอนุรักษ์และพัฒนาขลุ่ยไทยได้อีกทางหนึ่ง

ขอบคุณมากครับ

ตอบกลับ: เรื่องโน้ต สยามเมืองยิ้ม 2 ปี, 1 เดือน ที่ผ่านมา #238

• พี่นุ
ครับ เดี๋ยวจะเปิดหัวข้อลงโน้ตโดยเฉพาะ เรื่อง สยามเมืองยิ้ม ผมทำไว้ตั้งแต่ต้นปี มีหลักฐานในยูทูบครับ วันนี้นำเอาต้นฉบับตัวดิบคีย์จีต่ำมาให้ชมด้วย ตัวก่อนโดนผมยำ เผื่อมีใครใช้ขลุ่ยคีย์ต่ำ

จงภูมิใจเถิด ที่เกิดเป็นไทย

ฟ่ร่ลด่ ฟซลด่ร่ล
มิเป็นทาสใคร และมีน้ำใจล้นปริ่ม
ลด่รฟ ด่ร่ล ฟรฟซ ลด่
ทั่วโลกกล่าวขาน ขนานนาม ให้ว่าสยามเมืองยิ้ม

ร่ร่ด่ซ ฟ่ร่ด่ด่
เราควรกระหยิ่มถึงความดีงาม

ร่ร่ด่ซ ลทด่ร่
คนเย็นใจชื่อ ได้ชื่อว่าไทย

ฟ่ร่ลด่ ฟซ ลด่ร่ล
ร้อนมาจากไหน ชาติไทย ไม่เคยหวงห้าม

ลด่ร่ฟ่ ด่ร่ล ฟรฟซ ซลด่
ข้ามเขตข้ามโขง ถิ่นน้ำขุ่น มาพึ่งใบบุญ เมืองสยาม

ลด่ซ ด่ลรฟ่
เรายิ้มตาม ที่ท่านต้องการ

ฟรฟซ ด่ร่ด่ซ ด่ล
เลื่องชื่อลือนาม สยามมีแต่ น้ำใจ

ฟ่ร่ด่ซลด่ รฟรฟ ลด่ร่ล
ขอเตือนท่านผู้อาศัย อย่าทำอะไร ให้ไทยร้าวราน

ร่ร่ด่ซ ลทลทด่ร่
คนไทยใจซื่อ เขาถือแต่โบราณกาล
ฟ่ร่ด่ซลด่ ซซฟร ร่ด่ลซ
แค่เพียงข้าวสุกหนึ่งจาน ใครลืมของท่าน นั้นเนรคุณ

ร่ร่ด่ซ ลทด่ร่
คนไทยรักชาติ และศาสนา

ฟ่ร่ลด่ ฟซลร่ ด่ล
เทิดองค์เจ้าฟ้า ผู้ทรงเปี่ยมเนื้อ นาบุญ

ลด่ร่ฟ ลด่ล ฟรฟซ ลด่ด่
ถ้าท่านเคารพพสิทธิ์ของไทย ท่านอยู่ต่อได้ อีกนานทุน

ลร่ลซ รมรฟ
สยามใจบุญ ยังยิ้มเสมอ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

ตอบกลับ: เรื่องโน้ต สยามเมืองยิ้ม 2 ปี, 1 เดือน ที่ผ่านมา #239

• admin
ขออนุญาตินำโน้ตเพลง สยามเมืองยื้ม ไปปรับปรุงโน้ตที่เมนูฝึกเป่านะครับ........แต่ผมเว้นช่วงตัวโน้ตไม่ถูก แต่จะลองกลับไปไล่เรียงเรียงดู หรือถ้าจะช่วยแปลงเป็นไฟล์รูปภาพหรือ pdf จะดีมากครับสมาชิกจะได้นำไปใช้ได้....แล้วควรใช้ขลุ่ยอะไรเป่าดีครับ จึงจะเหมือเพลงต้นฉบับ

ตอบกลับ: เรื่องโน้ต สยามเมืองยิ้ม 2 ปี ที่ผ่านมา #262

• พี่นุ
ถ้าในภาพ เป็นไวโอลินคีย์ จี ครับ แต่เป็น โลว์จี นะ ส่วนที่ลงไว้ดัดแปลงลงคีย์ ซี เพื่อให้ขลุ่ยเป่าได้ไม่ยาก แต่มันจะมีโน้ตที่ผมจงใจเขียนให้เพี้ยนอยู่เพื่อหลบเสียง
  • หน้าที่:
  • 1
ใช้เวลาในการร่างหน้านี้: 0.53 วินาที